shafi_banner

labarai

Abtract

 

Nazarin mu na baya ya nuna cewa precoating na tace zaruruwa tare da biologically aiki shayi mai mai (TTO) inganta jiki tattara ingancin al'ada dumama, samun iska, da kuma kwandishan (HVAC) tacewa, da kuma samar da tasiri mai tsada da kuma m rashin kunnawa kama kwayan cuta da fungal barbashi a kan. saman tace. Babban makasudin wannan binciken shine don bincika ayyukan antiviral na ƙwayoyin cuta guda biyu na halitta, watau, TTO da man eucalyptus (EUO), akan kwayar cutar mura da aka kama a saman tacewa. An gano cewa duka biyun da aka gwada mai suna da kaddarorin antiviral lokacin da aka yi amfani da su azaman kayan shafa na fiber, waɗanda ke da ikon kunna ƙwayoyin cuta da aka kama a cikin mintuna 5-10 na lamba a saman fiber. Har ila yau, an yi nasarar ƙalubalantar aikin rigakafin ƙwayar cuta ta TTO ta hanyar aerosol ta hanyar haɗa ƙwayoyin ƙwayoyin cuta masu amfani da iska tare da ɗigon mai a cikin ɗakin aerosol mai juyawa. Sakamakon ya yi kyau sosai don ci gaba da haɓaka hanyoyin hana ƙwayoyin cuta da fasaha don aikace-aikacen ingancin iska.

 

Gabatarwa

Sakamakon tasiri mai yawa akan lafiyar ɗan adam da na dabba, iska mai iska na rayuwa yana ƙara zama muhimmin batu na binciken bincike a duk faɗin duniya. Cire ɓangarorin ƙwayoyin cuta daga iskar yanayi tare da rashin kunna su na biye zai zama ɗaya daga cikin ingantattun hanyoyin da za a rage haɗarin kai tsaye ga barbashi na iska ko barbashi da aka sake yin iska daga tattara saman. Tun da tacewa ya kasance mafi ingantacciyar hanyar kawar da barbashi ta iska, ana amfani da ita don tsarkake iska daga ƙwayoyin ƙwayoyin cuta da kanta, ko a hade tare da ƙarin hanyoyin da ƙirar fasaha waɗanda ke haɓaka ingantaccen tsari tare da ƙaramin canji na tace hydrodynamics. Irin wannan tacewa inganta hanyoyin sun hada da yin amfani da unipolar ions (Huang et al. 2008), electrostatic caji na tace kafofin watsa labarai (Raynor and Chae 2004), shafi na zaruruwa da taya (Agranovski da Braddock 1998; Boskovic et al. 2007), da sauransu. .

 

Idan aka yi la'akari da gaskiyar cewa aerosols da aka tattara sun kasance a saman tacewa, ba za a iya yin watsi da wasu yuwuwar rabuwar su da sake dawo da iskar gas ba. Barbashi da aka sake fitar da iska na iya kasancewa da rai suna haifar da haɗari ga mazauna da muhalli. Ana iya magance wannan batu ta hanyar ƙara abubuwan kashe kwayoyin cuta a cikin mai ɗaukar iskar gas ko aiwatar da wasu hanyoyin rashin kunnawa kai tsaye a saman tacewa, sa ƙwayoyin ƙwayoyin cuta ba su da aiki a yanayin yiwuwar sake iska.

 

Akwai wasu hanyoyin fasaha da ake da su don rigakafin ƙwayoyin cuta. Sun haɗa da bazuwar photocatalytic na microbes akan farfajiyar titanium oxide wanda aka lalata ta ultraviolet (UV; Vohra et al. 2006; Grinshpun et al. 2007), infrared (IR) bazuwar thermal na tushen radiation (Damit et al. 2011), ta amfani da sinadarai kai tsaye allura. a cikin mai ɗaukar iska ko kuma a yi amfani da ita a saman tacewa (Pyankov et al. 2008; Huang et al. 2010), da sauransu. Daga cikin nau'ikan magunguna iri-iri, wasu mai na halitta suna da kyau saboda ƙarancin yanayi ko rashin guba, musamman a cikin nau'in diluted (Carson et al. 2006). A cikin shekaru goma da suka gabata, an duba nau'ikan mai masu mahimmanci daga tsire-tsire don tantance ayyukan rigakafin ƙwayoyin cuta (Reichling et al. 2009).

 

Yiwuwar amfani da mai, irin su mai itacen shayi (TTO) da man eucalyptus (EUO), kamar yadda aka nuna masu kashe ƙwayoyin cuta a cikin binciken kwanan nan a cikin vitro game da ƙwayoyin cuta (Wilkinson and Cavanagh 2005; Carson et al. 2006; Salari et al. 2006) ; Hayley da Palombo 2009), antifungal (Hammer et al. 2000; Oliva et al. 2003), da kuma ayyukan antiviral (Schnitzler et al. 2001; Cermelli et al. 2008; Garozzo et al. 2011). Bugu da ƙari, an nuna cewa mai mahimmanci gauraye ne daban-daban, tare da adadi mai yawa don bambance-bambancen nau'in, dangane da yanayin girma a gonakin (Kawakami et al. 1990; Moudachirou et al. 1999). Ayyukan antimicrobial na TTO an danganta su da terpinen-4-ol (35-45%) da 1,8-cineole (1-6%); duk da haka, sauran abubuwan da aka gyara irin su a-terpineol, terpinolene, da a- da c-terpinene suma suna nan sau da yawa kuma suna iya ba da gudummawa ga maganin ƙwayoyin cuta (May et al. 2000). EUO daga nau'in Eucalyptus daban-daban ya ƙunshi 1,8-cineole, a-pinene, da a-terpineol a matsayin manyan mahadi na kowa (Jemâa et al. 2012). EUO mai darajar sinadarai yawanci ana wadatar da ita har zuwa kashi 70% na 1,8-cineole.

 

Kwanan nan, mun ba da shawarar fasahar da ke kan rufin fibrous filters ta TTO, kuma ta ba da rahoton sakamakon binciken yiwuwar a kan disinfection na ƙwayoyin cuta (Pyankov et al. 2008) da kuma fungal spores (Huang et al. 2010). A cikin waɗannan karatun, an yi amfani da TTO a matsayin duka biyu, tace ingantaccen haɓaka kafofin watsa labarai da maganin kashe kwayoyin cuta da fungal aerosols da aka kama akan saman tacewa. Idan aka yi la'akari da tsananin sha'awa a halin yanzu game da binciken da ke da alaƙa da mura, binciken na yanzu shine ci gaba mai ma'ana na binciken mu na baya tare da mai da hankali kan kimanta ayyukan antiviral na mahimman mai (TTO da EUO) akan rashin kunna cutar mura ta iska.

 

Da fatan za a tuntuɓe ni idan kuna da wata bukata:

Imel: wangxin@jxhairui.com

Lambar waya: 008618879697105


Lokacin aikawa: Janairu-23-2021